ทะเลหมอก 2559/11/21 11:44
Thumb lg 7385

รอดไม่รอด?! วิเคราะห์เจาะลึก 10 อันดับ "เมนูอาหารประทังชีวิต" กินยังไงให้รอดถึงสิ้นเดือน

5126 Pepper

เมื่อวันที่เงินใกล้หมดมาถึง แผนประทังชีวิตต้องถูกนำมาใช้

fast food canned food

หลายคนคงเคยเจอปัญหาเงินขาดมือ ชักหน้าไม่ถึงหลังกันไม่มากก็น้อย ดังนั้นการเลือกซื้ออาหารซึ่งเป็นปัจจัยในการดำรงชีวิต ในช่วงเวลาที่ต้องประหยัดเงิน จึงจำเป็นต้องวางแผนให้ดี

ในสภาวะเช่นนั้น Pepper จึงขอเสนอ 10 อาหารตัวเลือกหากคุณจำต้องอยู่ในสภาวะที่เงินแทบไม่มี ต้องใช้เงินที่เหลืออยู่ให้พอสิ้นเดือน หรือบางคนมีเงินเก็บอยู่ แต่อยากลองเลือกกินเพื่อให้มีเงินเหลือมากขึ้น ในลำดับที่กล่าวนี้เราจะเรียงลำดับจากการใช้เงินมากที่สุดจนไปถึงไม่ใช้เงินเลยนะครับ แต่มันก็มีความยากง่าย ในการกินของแต่ละลำดับอยู่

10. น้ำพริก : 3,150 บาท ต่อเดือน

หากไม่ทำเอง แล้วไปซื้อเขา ราคาของน้ำพริกชุดหนึ่งพร้อมผักจะอยู่ประมาณที่ 35บาท 1 วัน สามมื้อ 105 บาท 3,150 บาท ต่อเดือน ราคานี้ไม่ร่วมค่าข้าวเปล่าแต่อย่าลืมหากคุณกินไม่หมดก็สามารถเก็บไว้ทานต่อร่วมกับกับข้าวอย่างอื่นได้ นอกจากนั้นหากทำเองราคาก็จะลดลงไปเยอะเลย และผักก็เป็นอาหารที่มีประโยชน์ มีวิตามิน ดีต่อสุขภาพด้วย ถ้าคุณคิดจะประหยัดหละก็ น้ำพริกผักเป็นตัวเลือกที่ดีมาก ทั้งประหยัด ทั้งดีต่อสุขภาพ

9. ข้าวกล่อง 7-11 : 2,250บาท ต่อเดือน

ข้าวกล่องเซเว่นฯหรือข้าวกล่องแช่แข็งตามร้านสะดวกทั่วไป ซึ่งกล่องหนึ่งต้องบอกว่ามันก็ไม่ได้อิ่มอะไรมากมาย แต่ก็พอให้รอดได้มื้อต่อมื้อ ราคาข้าวกล่องใน 7-11 จะตกอยู่ที่กล่องประมาณละ 25-45 หากลองคำนวณจากข้าวผัดหมูที่อยู่ในราคาต่ำสุด (กล่องละ25บาท) กินสามมื้อ เราจะต้องใช้ วันละ 75 บาท ซึ่งตีเป็น 2,250 บาทต่อเดือน ก็ถือว่าประหยัดได้พอสมควร แต่คุณต้องคำนึงถึงสุขภาพด้วย เพราะยังไงอาหารกล่อง มันต้องผ่านการปรุงรสต่างๆ ทำให้มีความเค็มที่สูง กินมากไป บ่อยไป โรคไตถามหานะครับ

8. ปลาทู : 1,800 บาท ต่อเดือน

ใช่ครับปลาทูที่มีขายตามท้องตลาดนี้ละครับ ปลาทูตัวละ 20 บาท ทานวันละ 3 มื้อเท่ากับ 60 บาท ตีเป็นเดือนละ 1,800 บาท แถมเป็นของกินที่อุดมไปด้วยสารอาหาร ทั้งไขมันดี โปรตีน แบบนี้ถือว่าเป็นอาหารที่ถูกและดีครับ แนะนำให้เลือกทาน

7. อาหารกระป๋อง : 1,350 บาท ต่อเดือน

อาหารกระป๋องเป็นอาหารที่สะดวกมาก ไม่ว่าจะเป็นเลือกการกินหรือหาซื้อมากิน ราคาของมันก็จะมี หลายราคาตามแต่ชนิดของอาหารกระป๋อง ถ้าเป็นผักกาดดอง ก็จะตกอยู่ที่กระป๋องละ 11 บาทแต่เราจะคำนวนปลากระป๋อง ปลากระป๋องราคาที่ต่ำที่สุดใน ร้านสะดวกซื้อจะอยู่ที่ประมาณ 15 บาท วันละสามมื้อ 45 บาท หนึ่งเดือน 30 วัน รวมเป็น 1,350บาท ต่อเดือน(ราคานี้ยังไม่รวมข้าวเปล่านะ)

6. ข้าวเหนียวหมูปิ้ง : 1,350 บาท ต่อเดือน

ปฎิเสธไม่ได้เลยว่าเจ้าข้าวเหนียวหมูปิ้งนี้เป็นอาหารเช้าของใครหลายๆ หนึ่งในนั้นก็เป็นผมด้วย โดยราคาข้าวเหนียวหมูปิ้งในท้องตลาด ตกม้ละ 5 บาท ทานมื้อละ 2 ไม้ และมีข้าวเหนียวอีก 5 บาท รวมมื้อละ 15 บาท ทาน 3 มื้อต่อวัน ตีเป็นวันละ 45 บาท เดือนละ 1350 บาท

5. อาหารญี่ปุ่น! (บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป) : 540 บาท ต่อเดือน

หรือที่เรารู้จักดีในแบรนชื่อดังอย่างมาม่า เป็นอาหารที่แทบจะเป็นอันดับ หนึ่งของใครหลายคนเลย ด้วยที่เจ้าตัวมาม่านั้นมีรสชาติที่หลากหลายและปรุงง่าย ที่สำคัญคือราคามันถูก หาซื้อง่ายตามร้านสะดวกซื้อทั่วโดยราคา ของบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป จะตกอยู่ที่ซองละ 6 บาท 6 บาทคูณ 3 (สามมื้อ) คูณด้วย 30 (จำนวนวันในหนึ่งเดือน)(6x3)30 = 540 บาทต่อเดือน(อาจมีการเพิ่มซองมาม่าเพิ่มในแต่ละมื้อ หรือใส่ไข่เพื่อเพิ่มรสชาติ) หากซื้อยกลังจะถูกกว่านะครับ แต่มันก็ไม่ใช่อาหารที่เราแนะนำเท่าไหร่ เนื่องด้วยถ้าไม่เพิ่มเนื้อสัตว์หรือไข่แล้ว มันจะเป็นอาหารที่มีแต่แป้งปรุงรสชาติครับ

4. โครงไก่ : 360 บาท ต่อเดือน

โครงไก่ทั่วไปที่สามารถหาซื้อได้ที่ โลตัส หรือตามตลาดสดทั่วไป ซึ่งวิธี การกินก็ต้องสับเป็นท่อนๆ แล้วก็เลือกมันซอสน้ำมันหอย หรือตามแต่ใจชอบ ส่วนการปรุงจะทอดหรือต้มก็ได้ครับ แต่ไม่แนะนำให้กินสดๆนะครับ (โดยส่วนตัวแล้ว ผมก็ใช้วิธีนี้กินคู่ข้าวเปล่าจนรอดได้ครึ่งปี)โดยราคาของโครงไก่จะตกอยู่ที่ กิโลละ 20บาท ซื่งเวลาซื้อผมจะซื้อไปสองโครง ราคามันก็อยู่ที่ประมาณ 35 บาท โครงไก่สองตัว กินได้ประมาณสามวัน ฉะนั้นคิดคร่าวๆแล้ว มื้อนึงจะตกอยู่เพียง 4 บาท กินวันละ 3 มื้อ เป็น 12 บาท รวมแล้วเป็น 360บาท ต่อเดือน

3. ไข่ไก่ : 225 บาท ต่อเดือน

ในที่สุดก็มาถึงข้อนี้กันแล้ว โดยจากข้อนี้ไปแต่ลำดับจะยิ่งทวีความหิน ในการทานแต่ละมื้อทั้งเรื่องของรสชาติและความอิ่ม โดยไข่ไก่เบอร์ 5 จะสามารถซื้อได้ในราคาโดยประมาณ 2.5 บาทต่อฟอง ที่ตลาดไท หรือ สี่มุมเมือง เป็นต้น(ราคาอาจมีการปรับเปลี่ยนตามราคาของตลาด) 2.5บาทคูณ3(สามมื้อ)คูณด้วย 30 (จำนวนวันในหนึ่งเดือน)(2.5x3)30=225 บาทต่อเดือน(ราคานี้ยังไม่รวมข้าวเปล่า)โดยปกติคงไม่มีใครกินไข่ต้ม มื้อละฟองแต่ในบางทีก็อาจจะต้องทำเมื่อไม่มีทางเลือก แต่ควรปรุงรสชาติด้วย ซอสแม็กกี้ หรือซีอิ๋วเล็กน้อย

2. ข้าวคลุกน้ำปลา : 123บาท ต่อเดือน

การที่จะกินข้าวสวยกับน้ำปลาหรือเครื่องปรุงรสเปล่าๆแล้ว จำเป็นต้องใช้ทั้งความพยายามอย่างมาก ที่จะให้กินให้ครบเดือน ซึ่งทางผู้เขียนเอง ได้ลองพยายามแล้วแต่ก็มิอาจทำให้ได้ถึงวัน หากใครที่ใช้วิธีนี้อยู่นั้นผมขอชื่นชมจากใจอย่างสุดซึ้ง เข้าเรื่องดีกว่า น้ำปลาขวด 70 cl ราคาในร้านค้าทั่วไปตกอยู่ที่ประมาณ 28 บาทต่อขวด หนึ่งขวดน่าจะอยู่ได้ทั้งเดือนนะ(หากใครเคยมีประสบการณ์สามารถแบ่งปันข้อมูลได้นะครับ) โดยราคาข้าวขาว5% เก่า 1 ปีราคาจะอยู่ที่ประมาณ 95 บาท ข้าว 1 ถุง โดยเฉลี่ยแล้วหนึ่งคนจะกินข้าวอยู่ที่ มื้อละประมาณ 50กรัม (5000กรัม หารด้วย50=100 (จำนวนครั้งที่สามารถกินได้) หารด้วย3 (จำนวนมื้ออาหาร) 33.333 ซึ่งโดยประมาณ ข้าว5กิโลต่อถุงจะสามารถกินได้ 1 เดือน ซึ่งเท่ากับว่า 95+28=123บาท ต่อเดือน (ปริมาณในการกินข้าวของแต่ละคนไม่เท่ากันการคำนวนนี้เป็นเพียงการคาดการณ์เท่านั้น)

1. ข้าววัด : ฟรี!

ใช่ครับหรือที่เรียกว่าขอข้าววัดกินนี้แหละครับ วิธีนี้เป็นวิธีที่นักธุรกิจชื่อดังในไทยบางคนเคยใช้(หากเป็นคนที่ศึกษาของมูลนักธุรกิจชื่อดังน่าจะรู้) การขอข้าววัดกินเป็นวิธีกินที่ไม่ต้องใช้เงินซักบาท อาศัยหน้าที่หนาหน่อยแล้วยกมือไหว้ขอหลวงพี่หรือหลวงพ่อ ก็อิ่มท้อง รอดตายไปมื้อหนึ่งหรือจะ ขอท่าน เพิ่มซักถุงสองถุง กับมากินที่บ้านด้วยก็ได้ ถึงจะเป็นวิธีที่ไม่ต้องใช้เงินซักบาทแต่คนทำงานทั่วไป คงไม่มีใครอยากขอข้าววัดกินกันใช่ไหมละครับ แต่หากถึงคราวจำเป็นเพื่อความอยู่รอดแล้วก็ต้องทำ ขอเพียงเมื่อได้ดีอย่าลืมคุณก็เป็นพอแล้ว

วิธีคำนวนราคาอาหารต่อเดือนเป็นเพียงการคาดการณ์ไม่มีสูตรตายตัว และยังไม่ได้คำนวณค่าน้ำในแต่ละวันด้วย
หากผิดพลาดประการใด กระผมต้องขออภัยใน ณ ที่นี้ด้วย

เป็นอย่างไรกันบ้างละครับกับ 10 อาหารรอดตายตอนถังแตก ใน10 อาหารนี้มีข้อไหนที่เพื่อนๆเคยลองกันบ้างละครับ ถ้าชอบจะลองไปใช้ตามเพื่อประหยัดเงินในกระเป๋า หรือจะเอาแต่ละข้อมาลอง กินอย่างละมื้อก็ได้นะครับ

แต่ถึงยังไงก็ตาม การกินอาหารตามเมนูพวกนี้ จะมีเพียงไม่กี่เมนูเท่นั้นที่ยังถือว่าเป็นอาหารที่ดีต่อสุขภาพ อย่างเช่น น้ำพริกผัก หรือ ปลาทู นอกนั้นมักจะเป็นอาหารที่ถูกปรุงสำเร็จ หรืออาหารที่มีสารอาหารน้อยมาก ไม่เพียงพอต่อการรักษาสุขภาพให้ดีได้ ถ้ากินแบบนั้นบ่อยๆ เข้า คุณประหยัดค่าข่าว แต่คุณจะไปเสียเงินค่ารักษาตัวในโรงพยาบาลแทนครับ

ปล.ขอขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ จาก เหล้าเป็กเดียว

Author

Thumb lg 74d10cbc 79f5 4403 acab df31dbea576c

ทะเลหมอก

โพสคอมเม้นต์

Bt delete image

ถ้าคุณชอบบทความนี้ กด "Like"เลย!

มีบทความเด็ดๆแซ่บๆจากสไปซ์อีกเพียบ!